
Zscaler, Inc.
หุ้นต่างประเทศ · NASDAQ · เทคโนโลยี · ซอฟต์แวร์ความปลอดภัยไซเบอร์
ให้บริการระบบรักษาความปลอดภัยเครือข่ายผ่านคลาวด์แบบ Zero Trust ช่วยให้พนักงานเข้าถึงแอปพลิเคชันองค์กรอย่างปลอดภัยโดยไม่ต้องผ่าน VPN แบบเดิม
คนไทยซื้อหุ้น ZS ผ่านกองทุนรวมที่เปิดขายรายย่อยได้ 5 กอง ส่วนใหญ่ (5 กอง) ไม่ได้ซื้อหุ้นเอง แต่นำเงินไปลงในกองทุนหลักที่ต่างประเทศ แล้วกองทุนหลักนั้นถือ ZS อีกทอดหนึ่ง
| กองทุน | ถือ ZS | ลงทุนแบบไหน | ผลตอบแทน 1 ปี |
|---|---|---|---|
| 4.35% | ผ่าน CLOU | +9.57% | |
| 4.11% | ผ่าน CIBR | +21.17% | |
| 3.96% | ผ่าน CIBR | N/A | |
| 3.13% | ผ่าน CS Investment Funds 2-UBS (Lux) Security Equity Fund | +11.72% | |
| 2.67% | ผ่าน ที่ลงทุนหลายกอง (GLOBAL X CYBERSECURITY, Allianz Cyber Security) | +25.63% |
เฉลี่ยต่อปี 4 ปีล่าสุด · ยอดขายปีล่าสุด 3.4B USD
ขายได้ 100 ดอลลาร์ เหลือเป็นกำไรสุทธิประมาณ −2 ดอลลาร์
ต่อปีเทียบกับราคาหุ้น · หุ้นเทคโนโลยีมักจ่ายน้อย เพราะนำกำไรไปลงทุนต่อ
ตอนนี้ต่ำกว่าราคาสูงสุดในรอบ 1 ปีอยู่ 31.9%
| รายการ (USD) | FY2022 | FY2023 | FY2024 | FY2025 | FY2026 |
|---|---|---|---|---|---|
| รายได้รวม | 1.1B USD | 1.6B USD | 2.2B USD | 2.7B USD | 3.4B USD |
| กำไรขั้นต้น | 849.0M USD | 1.3B USD | 1.7B USD | 2.1B USD | 2.6B USD |
| กำไรจากการดำเนินงาน | −327.0M USD | −235.0M USD | −121.0M USD | −128.0M USD | −133.0M USD |
| กำไรสุทธิ | −390.0M USD | −202.0M USD | −58.0M USD | −41.0M USD | −63.0M USD |
| EPS (diluted) | −2.77 | −1.40 | −0.39 | −0.27 | −0.39 |
| อัตรากำไรขั้นต้น | 77.8% | 77.6% | 78.0% | 76.9% | 76.8% |
| อัตรากำไรจากการดำเนินงาน | −30.0% | −14.5% | −5.6% | −4.8% | −4.0% |
| อัตรากำไรสุทธิ | −35.7% | −12.5% | −2.7% | −1.5% | −1.9% |
| เงินสดจากการดำเนินงาน | 322.0M USD | 462.0M USD | 780.0M USD | 972.0M USD | 1.1B USD |
| กระแสเงินสดอิสระ | 253.0M USD | 365.0M USD | 635.0M USD | 808.0M USD | 852.0M USD |
| สินทรัพย์รวม | 2.8B USD | 3.6B USD | 4.7B USD | 6.4B USD | 7.9B USD |
| หนี้สินรวม | 2.3B USD | 2.9B USD | 3.4B USD | 4.6B USD | 5.3B USD |
| ส่วนของผู้ถือหุ้น | 574.0M USD | 725.0M USD | 1.3B USD | 1.8B USD | 2.6B USD |
| ระยะ | SMA | EMA | ราคาเทียบเส้น |
|---|---|---|---|
| 10 วัน | 242.93 | 234.20 | ใต้เส้น |
| 20 วัน | 232.06 | 229.73 | ใต้เส้น |
| 50 วัน | 207.16 | 211.25 | เหนือเส้น |
| 100 วัน | 179.85 | 193.61 | เหนือเส้น |
| 200 วัน | 167.08 | 189.70 | เหนือเส้น |
| ตัวชี้วัด | ค่า | สัญญาณ |
|---|---|---|
| RSI(14) | 50.19 | ขึ้น |
| MACD(12,26) | 8.01 | ขึ้น |
| ADX(14) | 26.28 | กลาง |
| ATR(14) % ของราคา | 2.87 | กลาง |
กองจำนวนมากถือน้อยกว่า 3% มักเป็นกองดัชนีที่ถือตามน้ำหนักตลาด · กองที่ถือเกิน 8% คือการเลือกถือหนักโดยตั้งใจ
| กองทุน | ถือ ZS | กองทุนหลัก | ผลตอบแทน 1 ปี | TER |
|---|---|---|---|---|
| 4.35% | CLOU | +9.57% | 1.29% | |
| 4.11% | CIBR | +21.17% | 1.97% | |
| 3.96% | CIBR | N/A | 1.94% | |
| 3.13% | CS Investment Funds 2-UBS (Lux) Security Equity Fund | +11.72% | 2.14% | |
| 2.67% | ที่ลงทุนหลายกอง (GLOBAL X CYBERSECURITY, Allianz Cyber Security) | +25.63% | 2.04% |
| กองทุนหลัก | กองไทยที่ใช้เส้นทางนี้ | กองทุนหลักถือ ZS |
|---|---|---|
| First Trust Nasdaq® Cybersecurity UCITS ETF | 2 | 4.11% |
| Global X Cloud Computing ETF | 1 | 4.35% |
| CS Investment Funds 2-UBS (Lux) Security Equity Fund | 1 | 3.13% |
| ที่ลงทุนหลายกอง (GLOBAL X CYBERSECURITY, Allianz Cyber Security) | 1 | 2.67% |