
Linde plc
หุ้นต่างประเทศ · NASDAQ · วัสดุ · เคมีภัณฑ์อุตสาหกรรม
ผลิตและจำหน่ายก๊าซอุตสาหกรรม เช่น ออกซิเจนและไนโตรเจน ให้โรงงานผลิต โรงพยาบาล และอุตสาหกรรมพลังงานทั่วโลก รายได้มาจากสัญญาระยะยาวและการขายก๊าซตามปริมาณใช้งาน
คนไทยซื้อหุ้น LIN ผ่านกองทุนรวมที่เปิดขายรายย่อยได้ 7 กอง ส่วนใหญ่ (7 กอง) ไม่ได้ซื้อหุ้นเอง แต่นำเงินไปลงในกองทุนหลักที่ต่างประเทศ แล้วกองทุนหลักนั้นถือ LIN อีกทอดหนึ่ง
| กองทุน | ถือ LIN | ลงทุนแบบไหน | ผลตอบแทน 1 ปี |
|---|---|---|---|
| 5.84% | ผ่าน ANRJ | N/A | |
| 4.44% | ผ่าน Threadneedle (Lux) - Global Focus Fund | +6.44% | |
| 4.42% | ผ่าน Threadneedle (Lux) - Global Focus Fund | +5.97% | |
| 4.38% | ผ่าน BNP Paribas Funds Aqua | +4.32% | |
| 4.12% | ผ่าน BGF Sustainable Energy Fund | +5.68% | |
| 4.03% | ผ่าน BGF Sustainable Energy Fund | +6.14% | |
| 3.46% | ผ่าน BGF Global Long-Horizon Equity Fund | −6.86% |
เฉลี่ยต่อปี 4 ปีล่าสุด · ยอดขายปีล่าสุด 34.0B USD
ขายได้ 100 ดอลลาร์ เหลือเป็นกำไรสุทธิประมาณ 20 ดอลลาร์
ต่อปีเทียบกับราคาหุ้น · หุ้นเทคโนโลยีมักจ่ายน้อย เพราะนำกำไรไปลงทุนต่อ
ตอนนี้ต่ำกว่าราคาสูงสุดในรอบ 1 ปีอยู่ 3.8%
| รายการ (USD) | FY2021 | FY2022 | FY2023 | FY2024 | FY2025 |
|---|---|---|---|---|---|
| รายได้รวม | 30.8B USD | 33.4B USD | 32.9B USD | 33.0B USD | 34.0B USD |
| กำไรจากการดำเนินงาน | 5.0B USD | 5.4B USD | 8.0B USD | 8.6B USD | 8.9B USD |
| กำไรสุทธิ | 3.8B USD | 4.1B USD | 6.2B USD | 6.6B USD | 6.9B USD |
| EPS (diluted) | 7.33 | 8.23 | 12.59 | 13.62 | 14.61 |
| อัตรากำไรจากการดำเนินงาน | 16.2% | 16.1% | 24.4% | 26.2% | 26.3% |
| อัตรากำไรสุทธิ | 12.4% | 12.4% | 18.9% | 19.9% | 20.3% |
| เงินสดจากการดำเนินงาน | 9.7B USD | 8.9B USD | 9.3B USD | 9.4B USD | 10.4B USD |
| กระแสเงินสดอิสระ | 6.6B USD | 5.7B USD | 5.5B USD | 4.9B USD | 5.1B USD |
| สินทรัพย์รวม | 81.6B USD | 79.7B USD | 80.8B USD | 80.1B USD | 86.8B USD |
| หนี้สินรวม | 36.2B USD | 38.3B USD | 39.7B USD | 40.7B USD | 47.1B USD |
| ส่วนของผู้ถือหุ้น | 45.4B USD | 41.4B USD | 41.1B USD | 39.5B USD | 39.7B USD |
| ระยะ | SMA | EMA | ราคาเทียบเส้น |
|---|---|---|---|
| 10 วัน | 511.78 | 511.69 | เหนือเส้น |
| 20 วัน | 502.65 | 503.84 | เหนือเส้น |
| 50 วัน | 485.37 | 494.25 | เหนือเส้น |
| 100 วัน | 495.90 | 492.54 | เหนือเส้น |
| 200 วัน | 494.16 | 487.65 | เหนือเส้น |
| ตัวชี้วัด | ค่า | สัญญาณ |
|---|---|---|
| RSI(14) | 70.03 | ลง |
| MACD(12,26) | 9.56 | ขึ้น |
| ADX(14) | 41.01 | กลาง |
| ATR(14) % ของราคา | 0.94 | กลาง |
กองจำนวนมากถือน้อยกว่า 3% มักเป็นกองดัชนีที่ถือตามน้ำหนักตลาด · กองที่ถือเกิน 8% คือการเลือกถือหนักโดยตั้งใจ
| กองทุน | ถือ LIN | กองทุนหลัก | ผลตอบแทน 1 ปี | TER |
|---|---|---|---|---|
| 5.84% | ANRJ | N/A | 1.96% | |
| 4.44% | Threadneedle (Lux) - Global Focus Fund | +6.44% | 1.75% | |
| 4.42% | Threadneedle (Lux) - Global Focus Fund | +5.97% | 1.76% | |
| 4.38% | BNP Paribas Funds Aqua | +4.32% | 2.25% | |
| 4.12% | BGF Sustainable Energy Fund | +5.68% | 1.96% | |
| 4.03% | BGF Sustainable Energy Fund | +6.14% | 1.78% | |
| 3.46% | BGF Global Long-Horizon Equity Fund | −6.86% | 1.96% |
| กองทุนหลัก | กองไทยที่ใช้เส้นทางนี้ | กองทุนหลักถือ LIN |
|---|---|---|
| Threadneedle (Lux) - Global Focus Fund | 2 | 4.44% |
| BGF Sustainable Energy Fund | 2 | 4.12% |
| Amundi Global Hydrogen UCITS ETF | 1 | 5.84% |
| BNP Paribas Funds Aqua | 1 | 4.38% |
| BGF Global Long-Horizon Equity Fund | 1 | 3.46% |