อันดับ 1 คือ I-10 +51.44%
MFC Global Focus Fund
บอกตำแหน่งของกองนี้ในกลุ่ม ไม่ใช่คำแนะนำการลงทุน · ข้อมูล ณ 3 พ.ย. 2569
MGFIA ลงทุนผ่านกองทุนหลัก Threadneedle (Lux) - Global Focus Fund 100.45%
กองนี้และกองหลักต่างมีค่าธรรมเนียมของตัวเอง ดูค่าธรรมเนียมจริงในส่วนค่าธรรมเนียมของหน้านี้
ตรวจ Factsheet เมื่อ 27 ต.ค. 2569 · แสดง 6 รายการสูงสุด ส่วนที่เหลือรวมเป็นอื่น ๆ · ตาม Factsheet ของ Columbia Threadneedle
ปีที่ผ่านมาอยู่ใน 25% แรกของกลุ่ม ส่วน 5 ปีได้ +2.83% ต่อปี (ดีกว่าครึ่งกลุ่ม)
อันดับ 1 คือ I-10 +51.44%
แต่ละแท่งคือกองทุน 1 กองในกลุ่ม AIMC Global Equity เรียงจากผลตอบแทนสูงไปต่ำ · นับทุกชนิดหน่วย และนับเฉพาะกองที่มีผลงานครบช่วงนั้น · คำนวณจาก NAV ณ 3 พ.ย. 2569
ผลการดำเนินงานในอดีตมิได้เป็นสิ่งยืนยันถึงผลการดำเนินงานในอนาคต
| YTD | 1W | 2W | 1M | 3M | 6M | 1Y | 3Y | 5Y | MAX |
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| +10.54% | −1.24% | −1.49% | −3.67% | −4.11% | +4.14% | +8.55% | +51.92% | +14.97% | +68.67% |
ผลตอบแทนรวมตลอดช่วง ตามช่วงเวลาเดียวกับกราฟ NAV · ไม่ต่อปี
| ปี | ม.ค. |
|---|
ขาดทุนสูงสุดในช่วงที่เลือก −36.37% จุดสูงสุดเดิม 19 พ.ย. 2564 (NAV 14.9684) → ต่ำสุด 12 ต.ค. 2565 (NAV 9.5246) · กลับเท่าทุน 29 ก.ย. 2568 ใช้เวลาฟื้นตัว 2 ปี 11 เดือน
ปัจจุบัน −7.52% จาก NAV สูงสุด 18.0625 (13 ส.ค. 2569)
ช่วง 5 ปี MGFIA ได้ผลตอบแทนต่อความผันผวน 0.16 อันดับ 26 จาก 86 กอง · สูงสุดคือ UGEAR (1.68)
ไม่มีการจ่ายเงินปันผลในรอบ 12 เดือนที่ผ่านมา
MGFIA จ่ายเงินปันผลเป็นเงินสดให้ผู้ถือหน่วย โดยนำกำไรส่วนหนึ่งของกองทุนออกมาจ่าย ด้านล่างสรุปว่าได้เมื่อไร ได้เท่าไร และจ่ายสม่ำเสมอแค่ไหน
บาท/หน่วย รวมตามปีที่จ่าย · * ปี 2569 ถึง 3 พ.ย. 2569
มูลค่ารวมของผู้ถือหน่วยไม่ได้หายไป แต่ย้ายส่วนหนึ่งจากราคา NAV มาเป็นเงินสด (ตัวอย่างสมมติว่าราคาทรัพย์สินไม่เปลี่ยนในวันนั้น) · ดูป้าย D บนกราฟ NAV
บาท/หน่วย ตามวันปิดสมุดทะเบียน
วันปิดสมุดทะเบียน 0 จาก 1 ครั้งตรงกับ SEC dividend-history · ที่เหลืออนุมานจากวันที่ NAV ลดลงเท่าเงินปันผล
กองทุนมีนโยบายลงทุนในหน่วยลงทุนของกองทุนรวมต่างประเทศเพียงกองทุนเดียว (Feeder Fund) คือ Threadneedle (Lux) - Global Focus Fund (กองทุนหลัก) ในชนิดหน่วยลงทุน (share class) “IU” ในสกุลเงินเหรียญสหรัฐ โดยเฉลี่ยในรอบปีบัญชีไม่น้อยกว่าร้อยละ 80 ของมูลค่าทรัพย์สินสุทธิของกองทุนรวม… ทรัพย์สินที่ลงทุนสูงสุดคือ Threadneedle (Lux) - Global Focus Fund 100.45% (Factsheet 30 ก.ย. 2569)
ความเสี่ยงระดับ 6 จาก 8 (เสี่ยงสูง) คือลงทุนในตราสารทุนเป็นหลัก โดยเฉลี่ยในรอบปีไม่น้อยกว่า 80% ของ NAV ตั้งแต่ 22 พ.ค. 2563 NAV เคยลดลงสูงสุด −36.37% จากจุดสูงสุด
ค่าใช้จ่ายรวมที่เก็บจริง 0.00% ต่อปี จากเพดาน 4.46% ค่าธรรมเนียมการจัดการ 0.00% ค่าธรรมเนียมการขาย 0.50% ค่าธรรมเนียมรับซื้อคืน 0.00% (Factsheet 5 ต.ค. 2569)
ไม่จ่ายเงินปันผล กำไรหรือขาดทุนสะสมอยู่ในราคา NAV ผู้ลงทุนรับผลตอบแทนเมื่อขายคืนหน่วยลงทุน
ซื้อครั้งแรกขั้นต่ำ 50,000,000 บาท ครั้งถัดไป 1,000,000 บาท ส่งคำสั่งซื้อได้ถึง 15:30 น. คำสั่งขายถึง 15:00 น. และได้รับเงินค่าขายคืน T+4
ป้องกันค่าเงินตามดุลยพินิจ ณ 30 ก.ย. 2569 ป้องกันไว้ 90.00% ของมูลค่าเงินลงทุนต่างประเทศ
เป็นชนิดหน่วยลงทุนของโครงการเดียวกัน ลงทุนในทรัพย์สินเดียวกัน ต่างกันที่เงื่อนไขของแต่ละชนิด เช่น นโยบายเงินปันผล ค่าธรรมเนียม หรือผู้ลงทุนที่ซื้อได้ · MGFIA: ไม่จ่ายเงินปันผล ค่าใช้จ่ายรวม 0.00% · MGFGA: ไม่จ่ายเงินปันผล ค่าใช้จ่ายรวม 1.76% · MGFGD: จ่ายเงินปันผล ค่าใช้จ่ายรวม 1.76% · MGFPVD: ไม่จ่ายเงินปันผล ค่าใช้จ่ายรวม 1.76% · MGFSSF: จ่ายเงินปันผล ค่าใช้จ่ายรวม 1.76%
ผลการดำเนินงานในอดีตมิได้เป็นสิ่งยืนยันถึงผลการดำเนินงานในอนาคต · การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรทำความเข้าใจลักษณะสินค้า เงื่อนไขผลตอบแทน และความเสี่ยงก่อนตัดสินใจลงทุน · กองทุนลงทุนในต่างประเทศ ผู้ลงทุนอาจขาดทุนหรือได้กำไรจากอัตราแลกเปลี่ยน
ชิปประมวลผลที่อยู่เบื้องหลังแชตบอตและบริการคลาวด์ รวมถึงการ์ดจอเล่นเกม
โรงงานรับผลิตชิปรายใหญ่ที่สุดในโลก
เครือข่ายบัตร เก็บค่าธรรมเนียมทุกครั้งที่มีการรูดบัตร
ผลิตก๊าซอุตสาหกรรม เช่น ออกซิเจน ไนโตรเจน และไฮโดรเจน ให้โรงงานและโรงพยาบาล
เจ้าของ Windows, Microsoft 365, คลาวด์ Azure, เครื่องเกม Xbox และ LinkedIn
เครือข่ายชำระเงินที่อยู่เบื้องหลังบัตรเครดิตและบัตรเดบิตโลโก้ Visa
บริษัทอเมริกันจำหน่ายเครื่องมือวิทยาศาสตร์ น้ำยา และบริการสำหรับห้องแล็บ
คิดจากสัดส่วนกองทุนหลักในมูลค่ากองทุน (100.45% ณ 30 ก.ย. 2569) × สัดส่วนหุ้นในกองทุนหลัก · Factsheet ของ Columbia Threadneedle · ภาพประกอบเพื่อความเข้าใจ ไม่ใช่การแนะนำหุ้นรายตัว
อันดับ 1 คือ ES-GINNORMF +19.21% ต่อปี
อันดับ 1 คือ K-GLOBE +9.72% ต่อปี
| ก.พ. |
|---|
| มี.ค. |
|---|
| เม.ย. |
|---|
| พ.ค. |
|---|
| มิ.ย. |
|---|
| ก.ค. |
|---|
| ส.ค. |
|---|
| ก.ย. |
|---|
| ต.ค. |
|---|
| พ.ย. |
|---|
| ธ.ค. |
|---|
| ทั้งปี |
|---|
| 2569 | +4.0 | −0.1 | −7.5 | +10.5 | +6.8 | +4.5 | −4.1 | +2.2 | −2.0 | −3.1 | +0.3 | · | +10.5* |
| 2568 | +4.6 | −3.2 | −6.3 | +1.2 | +5.8 | +3.2 | +1.8 | −1.8 | +3.3 | +1.5 | −2.2 | +1.2 | +8.8 |
| 2567 | +1.8 | +8.1 | +2.0 | −4.3 | +2.5 | +4.1 | −2.5 | +1.6 | +0.2 | −1.7 | +4.0 | −1.1 | +15.2 |
| 2566 | +5.7 | −2.8 | +4.4 | +1.9 | −0.9 | +3.9 | +1.1 | −1.5 | −5.6 | −2.5 | +9.7 | +3.7 | +17.4 |
| 2565 | −9.1 | −4.4 | +1.4 | −10.1 | −3.5 | −9.0 | +7.4 | −2.7 | −10.0 | +5.5 | +6.5 | −4.8 | −30.1 |
บริษัทอเมริกันผลิตเครื่องกัดและเคลือบวัสดุบนแผ่นเวเฟอร์สำหรับโรงงานผลิตชิป
บริษัทเนเธอร์แลนด์ผลิตเครื่องพิมพ์ลายวงจรลงแผ่นเวเฟอร์ รวมถึงเครื่อง EUV