
Thermo Fisher Scientific Inc.
หุ้นต่างประเทศ · NYSE · สุขภาพ · เครื่องมือวิทยาศาสตร์
ขายเครื่องมือ น้ำยา และบริการให้ห้องแล็บ บริษัทยา และโรงพยาบาล ตั้งแต่เครื่องวิเคราะห์ไปจนถึงรับจ้างผลิตยาและทดลองทางคลินิก
ทุก ๆ 100 ดอลลาร์ที่ขายได้ เป็นต้นทุนขาย 59 · ค่าใช้จ่ายดำเนินงาน 24 · ภาษีและรายการอื่น 2 · เหลือเป็นกำไรสุทธิ 15
คนไทยซื้อหุ้น TMO ผ่านกองทุนรวมที่เปิดขายรายย่อยได้ 37 กอง ส่วนใหญ่ (37 กอง) ไม่ได้ซื้อหุ้นเอง แต่นำเงินไปลงในกองทุนหลักที่ต่างประเทศ แล้วกองทุนหลักนั้นถือ TMO อีกทอดหนึ่ง
| กองทุน | ถือ TMO | ลงทุนแบบไหน | ผลตอบแทน 1 ปี |
|---|---|---|---|
| 4.70% | ผ่าน JPMorgan Funds – Global Healthcare Fund, Class A (acc) - USD | +16.26% | |
กองจำนวนมากถือน้อยกว่า 3% มักเป็นกองดัชนีที่ถือตามน้ำหนักตลาด · กองที่ถือเกิน 8% คือการเลือกถือหนักโดยตั้งใจ
| กองทุนหลัก | กองไทยที่ใช้เส้นทางนี้ | กองทุนหลักถือ TMO |
|---|---|---|
| Janus Henderson Global Life Sciences Fund | 7 | 3.39% |
| GMO Quality Investment Fund | 4 | 4.60% |
| JPMorgan Funds – Global Healthcare Fund, Class A (acc) - USD | 3 | 4.70% |
| JPMorgan Funds - Global Healthcare Fund | 3 | 4.58% |
| 4.70% |
| ผ่าน JPMorgan Funds – Global Healthcare Fund, Class A (acc) - USD |
| +16.44% |
| 4.60% | ผ่าน GMO Quality Investment Fund | +9.23% |
| 4.58% | ผ่าน JPMorgan Funds - Global Healthcare Fund | +15.06% |
| 4.58% | ผ่าน GMO Quality Investment Fund | +8.66% |
| 4.57% | ผ่าน JPMorgan Funds - Global Healthcare Fund | +15.68% |
| 4.57% | ผ่าน GMO Quality Investment Fund | +9.19% |
| 4.56% | ผ่าน JPMorgan Funds - Global Healthcare Fund | +23.48% |
| 4.55% | ผ่าน GMO Quality Investment Fund | +8.91% |
| 4.51% | ผ่าน Veritas Global Focus | −1.70% |
เฉลี่ยต่อปี 4 ปีล่าสุด · ยอดขายปีล่าสุด 44.6B USD
ขายได้ 100 ดอลลาร์ เหลือเป็นกำไรสุทธิประมาณ 15 ดอลลาร์
ต่อปีเทียบกับราคาหุ้น · หุ้นเทคโนโลยีมักจ่ายน้อย เพราะนำกำไรไปลงทุนต่อ
ตอนนี้อยู่ใกล้ราคาสูงสุดในรอบ 1 ปี
| รายการ (USD) | FY2021 | FY2022 | FY2023 | FY2024 | FY2025 |
|---|---|---|---|---|---|
| รายได้รวม | 39.2B USD | 44.9B USD | 42.9B USD | 42.9B USD | 44.6B USD |
| กำไรจากการดำเนินงาน | 10.0B USD | 8.4B USD | 6.9B USD | 7.3B USD | 7.7B USD |
| กำไรสุทธิ |
| ระยะ | SMA | EMA | ราคาเทียบเส้น |
|---|---|---|---|
| 10 วัน | 692.58 | 694.06 | เหนือเส้น |
| 20 วัน | 684.07 | 685.58 | เหนือเส้น |
| 50 วัน | 658.67 | 657.81 | เหนือเส้น |
| 100 วัน | 603.29 | 618.69 | เหนือเส้น |
| 200 วัน |
| ตัวชี้วัด | ค่า | สัญญาณ |
|---|---|---|
| RSI(14) | 60.48 | ขึ้น |
| MACD(12,26) | 12.06 | ขึ้น |
| ADX(14) | 32.45 | กลาง |
| ATR(14) % ของราคา | 1.39 | กลาง |
| กองทุน | ถือ TMO | กองทุนหลัก | ผลตอบแทน 1 ปี | TER |
|---|---|---|---|---|
| 4.70% | JPMorgan Funds – Global Healthcare Fund, Class A (acc) - USD | +16.26% | 1.75% | |
| 4.70% | JPMorgan Funds – Global Healthcare Fund, Class A (acc) - USD | +16.44% | 1.74% | |
| 4.60% | GMO Quality Investment Fund | +9.23% | 2.47% | |
| 4.58% | JPMorgan Funds - Global Healthcare Fund | +15.06% | 1.54% | |
| 4.58% | GMO Quality Investment Fund | +8.66% | 2.28% | |
| 4.57% | JPMorgan Funds - Global Healthcare Fund | +15.68% | 1.54% | |
| 4.57% | GMO Quality Investment Fund | +9.19% | 2.34% | |
| 4.56% | JPMorgan Funds - Global Healthcare Fund | +23.48% | 1.53% | |
| 4.55% | GMO Quality Investment Fund | +8.91% | 2.53% | |
| 4.51% | Veritas Global Focus | −1.70% | 1.72% | |
| 4.46% | JPMorgan Funds – Global Healthcare Fund, Class A (acc) - USD | +22.56% | 1.76% | |
| 4.42% | Fullerton Lux Funds - Global Absolute Alpha | N/A | 2.10% | |
| 4.21% | BGF World Healthscience Fund | +17.59% | 2.00% | |
| 4.12% | BGF World Healthscience Fund | +18.34% | 1.81% | |
| 4.12% | BNP Paribas Funds Health Care Innovators | +15.53% | 0.11% | |
| 4.02% | XLV | +23.08% | 1.31% | |
| 3.80% | Morgan Stanley Investment Funds - Global Brands Fund | −8.59% | 1.53% | |
| 3.77% | Morgan Stanley Investment Funds - Global Brands Fund | −8.47% | 1.54% | |
| 3.77% | Templeton Global Climate Change Fund | +18.30% | 1.74% | |
| 3.75% | Morgan Stanley Investment Funds - Global Brands Fund | −8.54% | 1.53% |
| กองทุน | ถือ TMO | กองทุนหลัก | ผลตอบแทน 1 ปี | TER |
|---|---|---|---|---|
| 3.43% | CS Investment Funds 2-UBS (Lux) Security Equity Fund | +11.72% | 2.14% | |
| 3.39% | Janus Henderson Global Life Sciences Fund | +19.10% | 1.72% | |
| 3.34% | Janus Henderson Global Life Sciences Fund | +20.31% | 1.34% | |
| 3.32% | Janus Henderson Global Life Sciences Fund | +19.18% | 1.18% | |
| 3.32% | Janus Henderson Global Life Sciences Fund | +20.06% | 1.97% | |
| 3.31% | Janus Henderson Global Life Sciences Fund | +18.96% | 1.21% | |
| 3.27% | Janus Henderson Global Life Sciences Fund | +18.85% | 1.78% | |
| 3.27% | Janus Henderson Global Life Sciences Fund | +19.67% | 1.24% | |
| 3.16% | Manulife Global Fund – Healthcare Fund | +26.97% | 2.19% | |
| 2.94% | ที่ลงทุนหลายกอง (ISHARES GLOBAL HEALTHCARE, State Street Health Care Select Sector SPDR, ISHARES BIOTECHNOLOGY) | +20.61% | 1.60% | |
| 2.62% | Threadneedle (Lux) - Global Focus Fund | +6.44% | 1.75% | |
| 2.61% | Threadneedle (Lux) - Global Focus Fund | +5.97% | 1.76% | |
| 2.55% | ที่ลงทุนหลายกอง (BlackRock Global Funds - World Healthscience) | +15.44% | 1.90% | |
| 2.49% | Lazard Global Thematic Focus Fund | −1.51% | 1.49% | |
| 2.40% | Robeco Global Stars Equities IL USD | +1.62% | 1.86% | |
| 1.78% | United Global Quality Growth Fund (Class USD Acc) | −3.16% | 1.69% | |
| 1.77% | United Global Quality Growth Fund (Class USD Acc) | −2.94% | 1.69% |
| Morgan Stanley Investment Funds - Global Brands Fund |
| 3 |
| 3.80% |
| BGF World Healthscience Fund | 2 | 4.21% |
| Threadneedle (Lux) - Global Focus Fund | 2 | 2.62% |
| United Global Quality Growth Fund (Class USD Acc) | 2 | 1.78% |
| Veritas Global Focus | 1 | 4.51% |
| Fullerton Lux Funds - Global Absolute Alpha | 1 | 4.42% |
| BNP Paribas Funds Health Care Innovators | 1 | 4.12% |
| State Street Health Care Select Sector SPDR ETF | 1 | 4.02% |
| Templeton Global Climate Change Fund | 1 | 3.77% |
| CS Investment Funds 2-UBS (Lux) Security Equity Fund | 1 | 3.43% |
| Manulife Global Fund – Healthcare Fund | 1 | 3.16% |
| 7.7B USD |
| 7.0B USD |
| 6.0B USD |
| 6.3B USD |
| 6.7B USD |
| EPS (diluted) | 19.46 | 17.63 | 15.45 | 16.53 | 17.74 |
| อัตรากำไรจากการดำเนินงาน | 25.6% | 18.7% | 16.0% | 17.1% | 17.4% |
| อัตรากำไรสุทธิ | 19.7% | 15.5% | 14.0% | 14.8% | 15.0% |
| เงินสดจากการดำเนินงาน | 9.3B USD | 9.2B USD | 8.4B USD | 8.7B USD | 7.8B USD |
| กระแสเงินสดอิสระ | 6.8B USD | 6.9B USD | 6.9B USD | 7.3B USD | 6.3B USD |
| สินทรัพย์รวม | 95.1B USD | 97.2B USD | 98.7B USD | 97.3B USD | 110.3B USD |
| หนี้สินรวม | 54.3B USD | 53.1B USD | 52.0B USD | 47.8B USD | 56.9B USD |
| ส่วนของผู้ถือหุ้น | 40.9B USD | 44.0B USD | 46.7B USD | 49.6B USD | 53.4B USD |
| 552.49 |
| 579.58 |
| เหนือเส้น |